You are not connected. Please login or register

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

NEWMEM
NEWMEM
Sáng chủ nhật hàng tuần, bất kể mưa nắng, tân thủ khoa trường Đại học Kiến Trúc TP. Hồ Chí Minh vẫn một mình lặn lội đi xe buýt ngược 70km sang tỉnh khác để tìm thầy học chữ.

Câu chuyện về chàng thủ khoa đất Quảng và hành trình 70 km đường đi tìm thầy dạy vẽ, từ huyện Phú Ninh (Quảng Nam) ra tận Đà Nẵng không khỏi khiến nhiều người cảm phục. Em là Đinh Tuấn Hải, người ở thôn 5, xã Tam Thành, huyện Phú Ninh, tỉnh Quảng Nam, thủ khoa trường Đại học Kiến Trúc TP. Hồ Chí Minh.

Dáng người mảnh khảnh và hơi một chút rụt rè trước “người lạ”, đôi mắt sáng trong trong bộ quần áo đã phai màu giản dị, Hải cùng anh Kiệt, thầy dạy vẽ của em gặp chúng tôi khi trời đã đổ bóng cuối chiều.

Khác với cái dáng rụt rè của em, thành tích học tập đáng nể của Hải dễ khiến nhiều người phải ngả mũ. Sinh ra và lớn lên tại vùng quê nghèo Tam Thành, bố mẹ đều làm nông, thế nhưng Đinh Tuấn Hải có một bảng vàng học tập mà các bạn đồng trang lứa tại thành phố đều phải ghen tỵ.

[You must be registered and logged in to see this image.]
Tân thủ khoa Đinh Tuấn Hải và thầy Kiệt dạy vẽ của mình

Suốt nhiều năm liền học phổ thông đều là học sinh giỏi của trường, 2 năm học lớp 10 và 11, Hải giành Huy chương vàng cuộc thi Olympic 30-4 môn Vật lý khu vực phía Nam.

Năm học lớp 11, trong cuộc thi học sinh giỏi, Hải giành giải Ba Vật lý thực hành cấp tỉnh và giải Ba Vật lý lý thuyết cấp quốc gia.

Đợt thi đại học vừa qua, em thi khối V trường đại học Kiến trúc TP.Hồ Chí Minh, là một trong 3 thí sinh đạt điểm cao nhất của trường (số điểm từng môn Toán 9, Lý 9.25, Vẽ 7.5).

“Sau ngày thi, em nghĩ mình làm bài tốt, hy vọng sẽ đậu, nhưng đạt điểm thủ khoa thì em có chút bất ngờ”, Hải chia sẻ.

Đam mê môn Vật Lý từ lúc học cấp 2, là học sinh chuyên Lý của trường THPT chuyên Nguyễn Bỉnh Khiêm (Quảng Nam), nhưng ước mơ của Hải lại là trở thành kiến trúc sư. “Em thích vẽ từ nhỏ, nhưng không có điều kiện học cơ bản, chỉ tự mày mò học, vẽ theo cảm tính. Sau khi nghe bạn bè kể lại, đến năm cuối cấp, em tìm đến thấy Kiệt để học. Ban đầu chỉ là đi học để phục vụ cho việc thi cử đại học, nhưng càng học, em càng yêu môn vẽ cũng như hiểu sâu hơn kiến thức mà thầy đã chỉ cho em và các bạn”.

Anh Nguyễn Đặng Anh Kiệt cho biết: “Ngay từ những nét vẽ đầu tiên, tôi đã cảm nhận ở Hải những khả năng bẩm sinh. Tôi càng quý mến cậu học trò nghèo vì mỗi tuần, cứ chăm chỉ ngày chủ nhật bắt xe buýt vượt 70km ra Đà Nẵng học. Khi biết em đạt 7.5 điểm vẽ tôi hơi tiếc. Nếu em có điều kiện học tập tốt hơn, chuyên sâu hơn nữa thì sẽ đạt điểm cao hơn. Điểm thi các môn của em phản ánh đúng thực lực học tập chứ không phải là do may mắn như kiểu “học tài thi phận””.

Kể về lớp học của thầy Kiệt, Hải cười: “Ban đầu lạ lẫm em còn e dè, sau một khoảng thời gian ngắn tiếp xúc, học tập tại lớp thầy Kiệt, cái ranh giới ngăn cách ấy nhanh chóng tan biến, thế vào đó là không khí học tập thân thiện, mấy anh chị lớp trước chia sẻ và bày vẽ cho em rất nhiều. Lớp học không phân biệt quê -phố gì cả, ai mà lười học, dựng hình cẩu thả thì bị thầy phạt tiền, số tiền phạt mỗi lần từ 1 đến 2 ngàn đồng”.

Khi Hải nhắc đến “phạt tiền”, anh Kiệt (cười) nói: “Để tạo động lực cho các em cũng như là một hình thức kỷ luật nghiêm khắc trong học tập, tôi đặt ra quy định như em Hải đã “mách”. Cứ thế, nếu trò nào nhiều lần bị phạt sẽ tự thấy mình cần phải cố gắng để hoàn thành bài tập tốt hơn, không có chuyện lười học. Em nào học tốt tôi sẽ giảm học phí. Số tiền những em “bị phạt” sẽ được đem đến các địa chỉ cần giúp đỡ (trên Báo Đà Nẵng) để ủng hộ”.

Chia tay chúng tôi để chở Hải ra bắt xe bus về lại Phú Ninh, anh Kiệt chia sẻ: “Tội thằng nhỏ, gia đình nghèo khó quá. Nhà làm nông, còn phải nuôi anh trai nó đang học năm 4 đại học Bách Khoa TP.Hồ Chí Minh nữa. Hy vọng rồi Hải sẽ vượt qua nghèo khó để mai này thành đạt”…

HB
HB
like! :X

HB
HB
khâm phục ls

HB
HB
de~ so* thiet. toan9 ly' 9.25.

HB
HB
My idol :D . chúc cho Đinh Tuấn Hải thành công :)

NEWMEM
NEWMEM
Trời... Ước gì mình đc như anh ấy keke! Ủa vẽ khó lắm hở? Sao có 7.5 thui :( Em lo wa' Ko biết mình thế nào :((

Master
Master
thầy và trò đã làm rạng danh đất Quảng rồi đấy...thầy có phần thưởng cho bạn đó HẢI,nhớ ghé lớp vẽ nhận.

HB
HB
haizz, mình ở đà nẵng nhưng chỉ học lớp vẽ của học trò thầy Kiệt thui. học một năm thôi mà vẽ được 7,5 là giỏi quá rồi ^^

5B
5B
khâm phục

ghét những thứ không hoàn thiện.
thích những bài vẽ hỏng
điên quá akkkkkkkkkk.....
NEWMEM
NEWMEM
mình thực sự rất khâm phục anh Hải ấy!
dây thực sự là một điều đáng quý để người khác học hỏi

HB
HB
hic...cùng tên mà sao mình bết vậy trời...=.=...mà cứ nghe nói "thằng Hải thủ khoa" cũng dc ăn hôi chút...có đứa tưởng mình...:))

Master
Master
bạn HẢI ghé thầy KIỆT để nhận quà,hôm qua có bác PHHS cũng có con đậu KTBK đợt này,ghé thăm thầy và nhờ thầy gởi dùm chút quà cho HẢI.

HB
HB
chúc mừng bạn hải....các ban. khóa sau hãy cố gắng học hỏi..mình tin chắc các bạn sẽ thành công..:)

2B
2B
hehe hôm bữa học nhà thầy kiệt có đọc đc bài này rồi!e ngưỡng mộ quá :X

HB
HB
mình hâm mộ cả thầy lẫn trò.
Bạn Uyên Thùy này? chắc bạn học vẽ cùng anh Hải hả? có thời gian bạn bảo anh ấy tham gia diễn đàn - chia sẻ cho mọi người ít kinh nghiệm học tập, thanks !

2B
2B
luuhonganh122943 đã viết:mình hâm mộ cả thầy lẫn trò.
Bạn Uyên Thùy này? chắc bạn học vẽ cùng anh Hải hả? có thời gian bạn bảo anh ấy tham gia diễn đàn - chia sẻ cho mọi người ít kinh nghiệm học tập, thanks !
hoho ý bạn là osinvip ý hả?...hôm bữa có gặp nhưng ko nói j cả :)) uk để khi nào mắm gặp mắm nói cho. mjk thích ng ta gọi mắm hơn là gọi tên thật của mjk :))

17 [luuhonganh122943]  Re: [Tin tức]Tân thủ khoa và hành trình vượt 70 km tìm thầy học on Thu Aug 11, 2011 11:33 am

HB
HB
ok, bạn Mằm. Rất vui đc quen với Mằm, bạn có nick yahoo chứ?

2B
2B
luuhonganh122943 đã viết:ok, bạn Mằm. Rất vui đc quen với Mằm, bạn có nick yahoo chứ?
hoho có chứ KaoBangGia_MauLanh ép giùm nha!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]